ผู้เขียน หัวข้อ: รีเทนเนอร์ อุปกรณ์สำคัญหลังจัดฟันที่ไม่ควรมองข้าม  (อ่าน 4 ครั้ง)

siritidaphon

• Sr. Member
หลายคนที่อยากจัดฟันหรือกำลังจัดฟันอยู่ คงพอรู้กันมาอยู่แล้วว่าหลังจากที่จัดฟันเสร็จแล้ว ขั้นตอนต่อไปก็คือการใส่รีเทนเนอร์ (Retainer) หรือที่เคยได้ยินกันมาว่า เครื่องมือคงสภาพฟันนั่นเอง ซึ่งจะช่วยให้ฟันเรียงตัวอยู่ในตำแหน่งที่สวยงาม ป้องกันฟันล้ม หรือฟันเคลื่อนตัวภายหลังการจัดฟัน ซึ่งปัจจุบันรีเทนเนอร์ที่ได้รับความนิยมจะมีอยู่ด้วยกัน 2 แบบด้วยกัน คือ รีเทนเนอร์แบบใสและรีเทนเนอร์แบบลวด

ถ้าไม่ใส่รีเทนเนอร์จะเกิดอะไรขึ้นกับฟัน??

หลังจากจัดฟันเสร็จแล้ว หากไม่ใส่รีเทนเนอร์ (Retainer) อย่างสม่ำเสมอตามคำแนะนำของทันตแพทย์ ฟันก็จะค่อยๆเคลื่อนจนทำให้เกิดฟันล้ม ฟันเก หรือฟันห่าง ซึ่งทำให้ต้องเสียเงิน และเสียเวลากลับมาจัดฟันใหม่อีกรอบ

วิธีเก็บรักษารีเทนเนอร์

ใช้แปรงสีฟันแปรงด้วยน้ำอุ่น หรือน้ำสบู่อ่อนๆ ทำความสะอาดรีเทนเนอร์เบาๆ เป็นประจำทุกเช้าและก่อนนอน
ใช้ก้านสำลีเช็ดทำความสะอาดร่องรีเทนเนอร์ เนื่องจากเป็นจุดที่ทำความสะอาดยาก

แช่ทำความสะอาดรีเทนเนอร์ด้วยเม็ดฟู่ เพื่อช่วยกำจัดแบคทีเรีย ประมาณ 1-2 ครั้ง/เดือน โดยเมื่อแช่ทำความสะอาดแล้ว ให้เทน้ำทิ้ง ไม่ควรเก็บไว้ใช้ในครั้งต่อไป

ทุกครั้งที่ถอดรีเทนเนอร์ควรนำใส่กล่องทันที ไม่ควรห่อกระดาษทิษชู่
พบทันตแพทย์ทุก 6 เดือนเพื่อตรวจเช็ครีเทนเนอร์ และสุขภาพฟัน

ใส่ฟันปลอม จัดฟันได้ไหมคะ

มีคำถามเขาว่าถ้าเกิดว่าใส่ฟันปลอมอยู่เนี่ยจะสามารถจัดฟันได้ไหมนะคะ ทีนี้เราก็ต้องมาแบ่งกันก่อนนะคะว่าฟันปลอมเนี่ยมีแบบไหนบ้าง

อย่างแรกเลยก็ คือถ้าเกิดเป็นฟันปลอมแบบถอดได้นะคะ ถ้าเมื่อเราเลื่อนฟันหรือมีการจัดฟันอยู่เนี่ยมันปลอมที่เราใส่อยู่ตอนนั้นก็จะใส่ได้ไม่พอดีนะคะซึ่งก็จะใช้ไม่ได้แล้วต้องรอจัดให้เสร็จเลยแล้วค่อยทำฟันปลอมแบบถอดได้ใหม่นะคะ

แต่แบบที่สอง คือถ้าเกิดเป็นสะพานฟันนะคะฟันซี่นั้นอาจจะไม่สามารถที่จะเลื่อนได้นะคะแต่ถ้าเราต้องการที่จะเลื่อนฟันในตำแหน่งที่ใส่สะพานฟันไว้จริงๆเนี่ยก็ต้องมีการตัดฟันที่เป็นสะพานเชื่อมกันออกก่อนแล้วถึงจะเลื่อนฟันได้เมื่อทำเสร็จทุกอย่างแล้วเนี่ยค่อยตัดสินใจว่าจะใส่สะพานฟันอันใหม่หรือไม่นะคะ

แบบที่สาม ก็คือว่าถ้าเกิดเป็นการใส่ฟันแบบรากเทียบนะคะฟันซี่นั้นเนี้ยก็จะไม่ สามารถเลื่อนได้เลยค่ะเพราะว่าฟันซี่นั้นถูกฟิคอยู่ในกระดูกของเราเรียบร้อยแล้วนะคะก็ไม่ว่าจะเป็นการใส่ฟันแบบไหนก็แล้วแต่นะคะเมื่อเราเลื่อนฟันของเขาไปแล้วจากตำแหน่งเดิมนะคะก็คงต้องมีการทำฟันปลอมหรือว่าการใส่ฟันอันใหม่ขึ้นมาค่ะ

รีเทนเนอร์ อุปกรณ์สำคัญหลังจัดฟันที่ไม่ควรมองข้าม อ่านบทความเพิ่มเติมคลิ๊กที่นี่ https://www.idolsmiledental.com/

Tage : ประกาศขายของฟรี ติด google , ลงประกาศฟรีไม่ต้องสมัคร , ประกาศฟรีไม่มี หมดอายุ , เว็บประกาศฟรีติดอันดับ , ลงประกาศฟรีใหม่ ๆ , ฝากร้านฟรีโพสฟรี , รวมเว็บลงประกาศฟรี , ลงประกาศฟรี 100 , รวมเว็บลงประกาศฟรี ติด google , ลงประกาศฟรี ติดอันดับ google , ลงประกาศฟรีออนไลน์ , เว็บประกาศฟรี ติดอันดับ , ลงประกาศฟรี pantip , ลงประกาศฟรี , โพสฟรี โปรโมทฟรี โฆษณาสินค้าฟรี ลงประกาศฟรี โพสฟรี โพสประกาศฟรี ลงประกาศขายฟรี ลงประกาศฟรี ลงโฆษณาฟรี โฆษณาสินค้าฟรี , เว็บลงประกาศขายฟรี ลงประกาศฟรี Post ฟรี ลงประกาศฟรี ติดอันดับ Google ลงประกาศฟรี เว็บบอร์ด เว็บลงประกาศขายฟรี โพสประกาศฟรี ติด google ลงประกาศขายบ้านฟรี ลงประกาศขายรถฟรี โพสฟรี โฆษณาสินค้าฟรี ลงประกาศฟรี โพสฟรี โปรโมทเว็บไซต์ฟรี ลงโฆษณาฟรี google ลงประกาศสินค้าฟรี ลงโฆษณาฟรี เว็บลงประกาศขายฟรี ลงประกาศฟรี โพสฟรี โปรโมทเว็บไซต์ฟรี ติด google ฝากร้านฟรี ฝากขายฟรี ลงประกาศสินค้าฟรี ลงโฆษณาฟรี ลงประกาศฟรี ติดอันดับ Google